
 

 

USIMAMIZI WA HAKIMILIKI TANZANIA 

MAONI YA WADAU KWA KAMATI YA KURATIBU NAMNA BORA YA KUSIMAMIA 

HAKIMILIKI NCHINI 

 

 

DODOSO LA SANAA ZA UFUNDI 

 

SN SWALI JIBU 

1. Majina yako yote matatu(3)  

2. Barua pepe (Kama unayo) 

 

 

3. Anwani  

4. Nambari ya simu  

** Kama ameajiriwa, Idara ya 

Kazi 

 

 

5. Unajihusisha na nini katika masuala ya ubunifu. 

 

 

 

 

 

 

6. Je unahusikaje katika masuala ya ubunifu ( mfano, msanii,mwandishi,mtunzi au mzalishaji 

n.k) 

 

 

 

 



 

 

 

7. Je, unaifahamu taasisi ya hakimiliki Tanzania / chama cha hakimiliki (COSOTA) 

  Ndiyo 

  Hapana 

**Kama una majibu / maelezo mengineyo ama ya ziada 

 

   

 

 

 

 

8. Je, wewe ni mwanachama au mdau wa taasisi ya hakimiliki Tanzania / chama cha hakimiliki 

tanzania (cosota). 

 

  Ndiyo 

  Hapana 

 (b) Kama ni mwanachama au mdau elezea taasisi au idara unayoiwakilisha 

 

 

 

 

 

9. Je, unafahamu lolote kuhusu mirabaha/ haki ya kunufaika na mauzo ya pili (Resale Rights) 

 

  Ndiyo 

  Hapana  

**Kama una majibu / maelezo mengineyo ama ya ziada 

  

 

 



 

 

 

10. Elezea njia zinazotumika katika ukusanyaji wamirabaha/haki ya kunufaika na mauzo ya 

yanayofuatia kama unazifahamu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

11. Eleza namna njia za ukusanyaji wa mirabaha/ haki ya kunufaika na mauzo yanayofuatia  

Tanzania zinaweza kuboreshwa 

 

 

 

 

 

 

 

12. Elezea kwa kifupi kama unafahamu lolote kuhusu uharamia wa kazi za ubunifu (sanaa na 

kazi za maandishi kama vile muziki, filamu, vitabu, programu za kompyuta, ramani za nyumba 

nk) 

 

 

 

 

 

13. Je, Nini kifanyike ili uharamia wa kazi za sanaa na ubunifu nchini uishe? 

 

 

 



 

 

 

 

14 . Je kama mbunifu, unafahamu kuwa umiliki wa hakimiliki ya kazi ya Sanaa au maandishi 

unaweza kuwa zaidi ya mtu ama taasisi moja? 

 

 

 

 

 

 

 

 

15. Je unajua kuwa katika sheria, kazi yako inaweza kutumika bila ridhaa/ruhusa yako? 

 

 

 

 

 

 

 

16. Je umeshawai kusajili ubunifu wako katika chama cha Hakimiliki Tanzania? Kama jibu ni 

ndio ulisajili lini 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

17. Soko lako kubwa la Sanaa zako lipo wapi? 

 

 

 

 

 

 

 

 

18. Je ulishawai kutumia ubunifu wa mbunifu mwingine? Kama jibu ni ndio, je ulipata kibali cha 

kutumia ubunifu huo? 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

19. Je ni mwanachama wa vyama/chama chochote cha Tasnia yako 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

20. Unafikiri ni njia gani bora inayofaa kutumika kulipia matumizi ya kazi za Sanaa? 

 

 

 

 

 

 

 

 

21. Je watumiaji wa kazi zako za sanaa ni nani? 

 

 

 

 

 

 

 

 

22. Serikali kupitia mabadiliko ya sheria ya fedha, julai, 2022 imerekebisha sheria ya hakimiliki 

na hakishiriki na. 7 ya mwaka 1999 ambapo wasanii kupitia makampuni yao wameruhusiwa 

kukusanya na kugawa mirabaha na cosota kubaki na jukumu la kusimamia hakimiliki nchini 

(copyright administrator). Je una maoni gani juu ya rasimu ya uanzishwaji na uendeshwaji wa 

kampuni hizi (cmos) iliyowasilishwa? 

 

 

 

 

 

 



 

 

23. Serikali kupitia mabadiliko ya sheria ya fedha, julai, 2022 imerekebisha sheria ya hakimiliki 

na hakishiriki na. 7 ya mwaka 1999 na kuanzisha tozo kwa vifaa vinavyotumika katika kubeba, 

kusambaza, kuhifadhi na kuzalisha kazi za ubunifu. Je una maoni yoyote juu ya rasimu ya 

kanuni inayohusiana na tozo hiyo ( blank devices regulations) iliyowasilishwa. 

 

 

 

 

 

 

24. Je umeridhishwa na vifaa saba (7) vilivyotajwa kwenye sheria ambavyo ni redio na 

televisheni zinazoruhusu kurekodi, vifaa vya kurekodia sauti vya analogi (analogue audio 

recorders), vifaa vya kurekodia video vya analogia (analogue video recorder), cd/dvd copier ( 

mashine za kudurufu cd na dvd), digital juke box ( juke box za kidigitali na  mp3 player. 

 

  Ndiyo 

  Hapana 

Kama hapana ni vifaa vipi muhimu unaona vinapaswa kuwepo (vitaje)  

 

 

 

 

 

25. Sheria ya hakimiliki na kishiriki imeweka adhabu ya kifungo cha miezi 6 mpaka miaka 3 

ama faini isiyopungua million 20 au vyote kwa pamoja kwa yule anaekiuka hakimiliki kwa mara 

ya kwanza, Je ni toshelezi? 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

26. Je kuna haja ya Serikali kuanzisha chombo kinachojitegemea kwa lengo la kuendesha 

mashauri (Kesi) za hakimiliki nchini? 

 

 

 

 

 

 

 

27. Andika maoni yoyote unayopenda kuyatoa juu ya usimamizi wa hakimiliki na hakishiriki 

tanzania ambayo haujaulizwa katika fomu hii 

  

 

 


