
 

 

USIMAMIZI WA HAKIMILIKI TANZANIA 

MAONI YA WADAU KWA KAMATI YA KURATIBU NAMNA BORA YA KUSIMAMIA 

HAKIMILIKI NCHINI 

 

 

DODOSO LA VYOMBO VYA SHERIA 

 

SN SWALI JIBU 

1. Majina yako yote matatu(3)  

2. Barua pepe (Kama unayo) 

 

 

3. Anwani  

4. Nambari ya simu  

5.  Kama ameajiriwa, Idara ya 

Kazi 

 

6.  Je, unaifahamu taasisi ya hakimiliki Tanzania / chama cha hakimiliki (COSOTA) 

  Ndiyo 

  Hapana 

**Kama una majibu / maelezo mengineyo ama ya ziada 

 

   

 

 

 

7. Elezea kwa kifupi kama unafahamu lolote kuhusu uharamia wa kazi za ubunifu (sanaa na kazi 

za maandishi kama vile muziki, filamu, vitabu, programu za kompyuta, ramani za nyumba nk) 

 

 

 

 



 

 

 

8. Je, Nini kifanyike ili uharamia wa kazi za sanaa na ubunifu nchini uishe? 

 

 

 

 

 

9. Serikali kupitia mabadiliko ya sheria ya fedha, julai, 2022 imerekebisha sheria ya hakimiliki 

na hakishiriki na. 7 ya mwaka 1999 ambapo wasanii kupitia makampuni yao wameruhusiwa 

kukusanya na kugawa mirabaha na cosota kubaki na jukumu la kusimamia hakimiliki nchini 

(copyright administrator). Je una maoni gani juu ya rasimu ya uanzishwaji na uendeshwaji wa 

kampuni hizi (cmos) iliyowasilishwa? 

 

 

 

 

 

 

10. Serikali kupitia mabadiliko ya sheria ya fedha, julai, 2022 imerekebisha sheria ya hakimiliki 

na hakishiriki na. 7 ya mwaka 1999 na kuanzisha tozo kwa vifaa vinavyotumika katika kubeba, 

kusambaza, kuhifadhi na kuzalisha kazi za ubunifu. Je una maoni yoyote juu ya rasimu ya 

kanuni inayohusiana na tozo hiyo (blank devices regulations) iliyowasilishwa. 

 

 

 

 

 

 



 

 

11. Je umeridhishwa na vifaa saba (7) vilivyotajwa kwenye sheria ambavyo ni redio na 

televisheni zinazoruhusu kurekodi, vifaa vya kurekodia sauti vya analogi (analogue audio 

recorders), vifaa vya kurekodia video vya analogia (analogue video recorder), cd/dvd copier ( 

mashine za kudurufu cd na dvd), digital juke box ( juke box za kidigitali na  mp3 player. 

 

  Ndiyo 

  Hapana 

Kama hapana ni vifaa vipi muhimu unaona vinapaswa kuwepo (vitaje)  

 

 

 

 

 

12. Sheria ya hakimiliki na kishiriki imeweka adhabu ya kifungo cha miezi 6 mpaka miaka 3 

ama faini isiyopungua million 20 au vyote kwa pamoja kwa yule anaekiuka hakimiliki kwa mara 

ya kwanza, Je ni toshelezi? 

 

 

 

 

 

 

 

13. Je kuna haja ya Serikali kuanzisha chombo kinachojitegemea kwa lengo la kuendesha 

mashauri (Kesi) za hakimiliki nchini? 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

14. Je kama mbunifu, unafahamu kuwa umiliki wa hakimiliki ya kazi ya Sanaa au maandishi 

unaweza kuwa zaidi ya mtu ama taasisi moja? 

 

 

 

 

 

 

 

15. Je unajua kuwa katika sheria, kazi yako inaweza kutumika bila ridhaa/ruhusa yako? 

 

 

 

 

 

 

 

16. Kwa kuzingatia mfumo wa sheria uliopo katika usimamzi wa hakimiliki, ni maeneo gani ya 

kisheria ambayo unaona yana mapungufu? 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

17.Mapungufu uliyoaniasha katika swali la 20 hapo juu, yanaweza kuboreshwaje? 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

18. Inapohusu utekelezaji wa sheria, je, tasisi zilizopo zinajitosheleza? 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

19. Inapohusu, utelekezaji (enforcement) wa sheria za hakimiliki, ni changamoto gani kuu 

ambazo huwa mnakutana nazo? 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

20. Ikiwa jibu lako la swali namba 22 ni kuwa hazijitoshelezi, ni taasisi zipi Zaidi ambazo 

unapendekeza zihusishwe na zitaongeza tija gani? Toa mapendekezo jinsi taasisi 

mbalimbali zinavyopaswa kuhusika 

 

 

 

 

 

 

 

 

21. Unapendekeza mfumo upi wa kisheria uwekwe kwa ajili ya utekelezaji wa hakimiliki? 

 

 

 

 

 

 

 

 

22. Inapohusu taratibu za kimahakama, unaona kuna changamoto zipi katika ufuatiliaji na 

utekelezaji wa hakimiliki? 

 

 

 

 

 

 

23. Kuhusu adhabu zinazotolewa kwa wakiukaji wa hakimiliki, je, unadhani adhabu 

zinakidhi lengo la kuzuia tatizo? Toa mapendekezo unayodhani yanafaa. 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

24. Andika maoni yoyote unayopenda kuyatoa juu ya usimamizi wa hakimiliki na hakishiriki 

tanzania ambayo haujaulizwa katika fomu hii 

  

 

 


