
 

 

USIMAMIZI WA HAKIMILIKI TANZANIA 

MAONI YA WADAU KWA KAMATI YA KURATIBU NAMNA BORA YA KUSIMAMIA 

HAKIMILIKI NCHINI 

 

 

DODOSO LA VITUO VYA ELIMU 
 

SN SWALI JIBU 

1. Majina yako yote matatu(3)  

2. Barua pepe (Kama unayo) 

 

 

3. Anwani  

4. Nambari ya simu  

** Kama umeajiriwa, Idara ya 

Kazi 

 

5. Je unahusikaje katika masuala ya ubunifu ( mfano, msanii,mwandishi,mtunzi au mzalishaji , 

mtumiaji n.k) 

 

 

 

 

 

6. Je, unaifahamu taasisi ya hakimiliki Tanzania / chama cha hakimiliki (COSOTA) 

  Ndiyo 

  Hapana 

**Kama una majibu / maelezo mengineyo ama ya ziada 

 

   

 

 



 

 

7. Je, unafahamu lolote kuhusu mirabaha 

 
  Ndiyo 

  Hapana  

**Kama una majibu / maelezo mengineyo ama ya ziada 

  

 

 

 

 

8.  Je umeshawahi kulipia matumizi ya kazi za sanaa katika biashara zako na kupata leseni ya 

cosota? 

  Ndiyo 

  Hapana  

**Kama una majibu / maelezo mengineyo ama ya ziada 

  

 

 

 

 

 

9. Elezea njia zinazotumika katika ukusanyaji wamirabaha kama unazifahamu. 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

10. Elezea kwa kifupi kama unafahamu lolote kuhusu uharamia wa kazi za ubunifu (sanaa na 

kazi za maandishi kama vile muziki, filamu, vitabu, programu za kompyuta, ramani za nyumba 

nk) 

 

 

 

 

 

11. Je, Nini kifanyike ili uharamia wa kazi za sanaa na ubunifu nchini uishe? 

 

 

 

 

 

 

12. Katika taasisi za elimu kuna mifumo ipi ya ulipaji wa mirabaha juu ya matumizi ya kazi za 

maandishi? 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

13. Kama haipo je nini kifanyike ili iwepo/ au mfumo gani utumike ili kuweza kulipia? 

 

 

 

 

 

 

 

 

14. Je kanuni ya kutoza mirabaha kutokana na matumizi ya kazi za maandishi inajitosheleza? 

 

 

 

 

 

 

 

 

15. Kama jibu la swali la namba 14 hapo juu ni hapana, basi je, nini kifanyike ili kuiboresha? 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

16. Serikali kupitia mabadiliko ya sheria ya fedha, julai, 2022 imerekebisha sheria ya hakimiliki 

na hakishiriki na. 7 ya mwaka 1999 ambapo wasanii kupitia makampuni yao wameruhusiwa 

kukusanya na kugawa mirabaha na cosota kubaki na jukumu la kusimamia hakimiliki nchini 

(copyright administrator). Je una maoni gani juu ya rasimu ya uanzishwaji na uendeshwaji wa 

kampuni hizi (cmos) iliyowasilishwa? 

 

 

 

 

 

 

17. Serikali kupitia mabadiliko ya sheria ya fedha, julai, 2022 imerekebisha sheria ya hakimiliki 

na hakishiriki na. 7 ya mwaka 1999 na kuanzisha tozo kwa vifaa vinavyotumika katika kubeba, 

kusambaza, kuhifadhi na kuzalisha kazi za ubunifu. Je una maoni yoyote juu ya rasimu ya 

kanuni inayohusiana na tozo hiyo ( blank devices regulations) iliyowasilishwa. 
 

 

 

 

 

 

18. Je umeridhishwa na vifaa saba (7) vilivyotajwa kwenye sheria ambavyo ni redio na 

televisheni zinazoruhusu kurekodi, vifaa vya kurekodia sauti vya analogi (analogue audio 

recorders), vifaa vya kurekodia video vya analogia (analogue video recorder), cd/dvd copier ( 

mashine za kudurufu cd na dvd), digital juke box ( juke box za kidigitali na  mp3 player. 

 
  Ndiyo 

  Hapana 

Kama hapana ni vifaa vipi muhimu unaona vinapaswa kuwepo (vitaje)  

 

 

 

 

 



 

 

 

19 . Andika maoni yoyote unayopenda kuyatoa juu ya usimamizi wa hakimiliki na hakishiriki 

tanzania ambayo haujaulizwa katika fomu hii 

  

 

 


