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SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Hakimiliki na

Hakishiriki  (Kampuni za Ukusanyaji na Ugawajn wa
Mirabaha), 2023.

2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha

utahitaji vinginevyo-
“Sheria” maana yake ni1 Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki;
“Bodi” maana yake ni bodi ya wakurugenzi ya Ofisi

iltyoanzishwa hivyo chini ya Sheria;

“haki za jJumla” maana yake ni haki zote zinazotolewa kwenye
Sheria;
“madaraja ya kazi” maana yake ni1 kazi kama zilivyotajwa

katika kifungu cha 5(2) cha Sheria;

“kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha” ina maana

iliyotajwa katika kifungu cha 4 cha Sheria;

“Msimamizi wa Hakimiliki” maana yake n1 mkuu wa Ofisi

aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria;

“mkutano mkuu” maana yake n1t mkutano mkuu wa mwaka au

mkutano mkuu maalumu ambao wanachama wa
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
wanashiriki na kutumia haki zao za uanachama;

“Ofisi” maana yake ni Ofisi ya Hakimiliki ya Tanzania

iltiyoanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 46 cha
Sheria;
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“ada ya usimamizi” maana yake ni kiasi kinachotozwa,

kukatwa au kufidiwa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha kutokana na mapato yanayotokana
na hakimiliki au kutokana na mapato yoyote ya
uwekezaji wa mapato ya mauzo yanayozalishwa
kutokana na hakimiliki ili kulipia gharama za
usimamizi wa hakimiliki au haki zinazohusiana;

“Wazir1” ina maana Waziri kwa wakati huo mwenye dhamana

na haki miliki na haki shiriki;

“mwanachama™ maana yake ni mmiliki wa hakimiliki au

chombo kinachowawakilisha wenye hakimiliki,
inajumuisha kampuni nyingine za kukusanya na
kugawa mirabaha na chama cha wenye hakimiliki;

“makubaliano ya uwakilishi” maana yake ni makubaliano

baina ya kampuni za kukusanya na kugawa mirabaha
ambapo kampuni moja inaipa kampuni nyingine
madaraka ya kusimamia hakimiliki za wale
inaowawakilisha;

"mapato ya hakimiliki" maana vyake ni1 mapato

yanayokusanywa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha kwa niaba ya wenye hakimiliki, twe
yanatokana na hakimiliki pekee, haki ya malipo au
haki ya fidia;

"mrabaha" maana yake ni malipo ya kiwango kilichokubalika

kwa mwenye hakimiliki kwa kutumia kazi yenye
hakimiliki; na

"mtumiaj1” maana yake ni mtu anayenufaika na kazi kutokana

na idhini ya wenye hakimiliki, malipo ya wenye
hakimiliki au malipo ya fidia kwa wenye hakimiliki.

SEHEMU YA PILI

UTOAJI WA LESENI KWA KAMPUNI YA KUKUSANYA NA

Zuio la
ukusanyaji
na ugawajl
wa mirabaha

KUGAWA MIRABAHA

3.-(1) Mtu hataendesha kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha isipokuwa kwa leseni inayotolewa kwa
mujibu wa Kanuni hizi

(2) Kwa kuzingatia masharti vyaliyotajwa katika

kifungu cha 52C cha Sheria, kampuni haitaweza kuomba
leseni 1sipokuwa kama-
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Maombi ya
leseni

(a) mwenyekiti wa Bodi wa kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha siyo miongont mwa
mwanachama wa kampuni; na

(b) Bodi na menejimenti ya kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha itaundwa na raia wa Tanzania na
kimsing1 wawe wanaishi Tanzania.

4.-(1) Kampuni 1nayokusudia kuendesha shughuli za
ukusanyaji na ugawaji wa mirabaha itaomba leseni kwenye
Ofisi kupitia FOMU CMO 01 iliyoainishwa katika Jedwali la
Kanuni hizi na kulipa ada ya maombi ya shilingi milioni tano.

(2) Kampuni inayoomba lesent ya kazi ya kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha itawasilisha kwenye Ofist:

(a)

katiba ya kampunt;

(b) taarifa inayoonesha aina ya hakimiliki au daraja la

(¢)

(d)

(e)

()
(8)
(h)
(1)

()

wenye hakimiliki na madaraja ya kazi ambayo
asas1 inamiliki haki au inayotarajia kuwakilisha;
orodha vya wanachama wenye hakimiliki
wasiopungua thelathini wanaowakilisha daraja la
hakimiliki ambapo kampuni au shirika linaomba
lesen1 ya kufanya kazi kama kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha, ambayo
itaonyesha saini za ridhaa za watu hao kuwa wako
katika kampuni hiyo, au endapo kampuni
imekuwapo, kwamba wao n1 wanajamii,

tamko la udhamini wa angalau wakurugenzi
wawili au wawakilishi wa kampuni akiwemo
mwenyekiti wa bodi ya kampuni kwamba
kampuni itatii masharti ya Sheria na Kanuni hizi
kuhusiana na uendeshaj1 wa kampunt;

nakala iliyothibitishwa vya makubaliano vya
uanachama inayotumiwa na kampuni;

hati1 ya kuandikishwa;

hat1 ya uthibitisho wa mlipa kodi;

leseni ya biashara:;

kanuni za kampuni zinazoweka sharti la
mwakilisht wa Ofisi kuhudhuria katika Bodi na
mikutano mingine mikuu ya kampuni kama
mwangalizi;

uthibitisho wa uwepo wa tovuti inayofanya kazi;
na
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Uamuzi wa
maombi

Utoaj1 wa
leser

Hatua
zinazochukul
Iwa rwapo
hakuna
kampuni ya
kukusanya
na kugawa
mirabaha
katika baadhi

ya madaraja

Kuondoa
VIgezo vva
masharti ya
leseni ya
kampuni ya
kukusanya

na kugawa
mirabaha

(k) nyaraka au taarifa nyingine zozote kama
zitakavyohitajiwa na Ofis1.
(3) Katiba ya kampuni inapaswa kubainisha jukumu la
kampuni la kukusanya na kugawa mirabaha kama jukumu la
msingi la kampuni hiyo.

5-(1) Ofisi itakubali maombi endapo yanakidhi
vigezo vilivyowekwa katika kanuni ya 4.

(2) Endapo Ofisi inakataa maombi ya leseni kwa
mujibu wa Kanuni hizi, itampa mwombaji, kwa maandishi,
sababu za uamuzi wake.

6.-(1) Kwa maombi yoyote yaliokubaliwa, Ofisi
itampatia mwombaj1 leseni ya kufanya kazi kama kampuni ya
kukusanya na kugawa miraba kupitia Fomu CMO 2
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi.

(2) Kwa kuzingatia vigezo vya leseni inayotolewa kwa
mujibu wa Kanuni hizi, leseni itakuwa halali kwa muda wa
mwaka mmoja na inaweza kuhuishwa kila mwaka kulingana
na Kanuni hizi.

7-(1) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha haijaanzishwa kuhusiana na madaraja ya kazi, au
lesen1 ya kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
imebatilishwa, Ofisi, kwa taarifa itakayotoa katika gazeti
linalosambazwa kwa wingi, itatangaza maombi mapya ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kuhusiana na
daraja hilo.

(2) Endapo kampuni zaidi ya moja inaomba daraja
moja la kazi, Ofisi itatathmini kila ombi kipekee na kutoa
lesen1 kwa kampuni ambayo inawakilisha vizuri maslahi ya
wenye hakimiliki kuhusiana na daraja hilo la kazi

8. Endapo kuna mwombaji mmoja wa leseni ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa daraja la
kazi na maombi hayakidhi vigezo vyovyote vya utoaji wa
leseni kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi, Ofisi inaweza
kuondoa vigezo hivyo kama itaona kwamba kuto tolewa kwa
leseni kutaathiri utendaji kazi mzurt wa kampuni kuhusiana
na daraja la kazi:
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Maombi ya
kuhuisha
lesenti

Uamuzi wa
maombi ya

kuhuisha
lesenti

[sipokuwa kwamba, Ofisi itaitaka kampuni vya
kukusanya na kugawa mirabaha kutimiza vigezo vya maombi
ya leseni ndani ya muda wa leseni utakaoelekezwa.

9.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 52C
cha Sheria, kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha ndani
ya miezi mitatu kabla ya leseni kuisha mda wake, itaomba
kwa Ofisi kuhuisha leseni yake kupitia Fomu CMO 3
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi.

(2) Maombi katika kanuni hi1 yataambatishwa na-

(a) taarifa ya mabadiliko yaliyofanyika katika katiba
na kanuni za kampuni katika mwaka uliotangulia
maombi;

(b) nakala zilizothibitishwa za hesabu za kampuni
zilizokaguliwa  kattka mwaka  uliotangulia
maombi;

(c) muundo wa taasis1t wa kampuni na majina na sifa
za viongozi wakuu;

(d) tamko la mabadiliko katika uongozi wa juu na
sababu za mabadiliko hayo:

(e) ripoti ya kina ya shughuli za taasisi katika mwaka
uliotangulia maombi;

(f) orodha iliyohuishwa ya wanachama wa taasisi;

(g) kazt mbalimbali zilizopo ambazo zinasimamiwa
na kampuni zikionyesha jma la kila kazi na
mwenye hakimiliki; na

(h) uthibitisho wa malipo ya ada ya uhuishaj ya
shilingi milioni moja.

10 -(1) Ofist itaamua kuhusu maombi ya kuhuisha
leseni kwa kuzingatia mwenendo wa kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha na uwezo wake wa kukusanya na
kugawa mirabaha

(2) Ofisi inaweza kukataa maombi ya kuhuisha lesenti
iwapo itaona kuwa kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha haikidhi vigezo vya utoaji wa leseni.

(3) Katika kuamua kama kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha inakidhi matakwa kwa mujibu wa kanuni
ndogo va (1), Ofisi itazingatia mambo yafuatayo-
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Utoaj1 wa
leseni
iliyohuishwa

Kusimamish
aau

kubatilisha

leseni

(a) twapo taasist imethibitisha kuwa na uvadilifu,
uwazi na uwajibikaji katika ukusanyaji na ugawaji
wa mirabaha;

(b) iwapo kampuni inazingatia kanuni za utawala
bora;

(c) maelezo ya wakurugenzi na historia zao;

(d) rwapo uanachama wa kampuni n1 uwakilishi halisi
wa wamiliki wa madaraja ya kazi ambayo
kampuni inadai kuwakilisha;

(e) twapo gharama za uendeshaji wa kampuni nazidi
asilimia thelathini ya mirabaha iliyokusanywa na
kampunt;

(f) twapo mirabaha inagawanywa kwa wakati na
ipasavyo kwa kutumia kanuni za ugawaji
zilizoidhinishwa;

(g) maelezo ya viongozi wa juu wa kampuni, elimu na
taaluma zao;

(h) mikakati na mifumo ya kampuni ya kuhakikisha
mirabaha 1nakusanywa na kugawanywa kwa
ufanisi;

(1) hesabu zilizokaguliwa za kampuni;

(J) twapo kampuni imewasilisha ripoti ya mwaka; na

(k) taarifa nyingine yoyote au ufafanuzi ambao
unaweza kusaidia katika kuamua maombi ya
uhuishaji wa lesent

(4) Endapo taarifa zinazohitajika kwa mujibu wa

kanuni ndogo ya (1) hazipo, Bodi itamteua mkaguzi wa
hesabu kufanya ukaguzi wa mifumo au ukaguzi wa fedha za
kampuni kadri itakavyohitajika.

1. Ofisi itampatia mwombaji aliyekubaliwa, lesent
iliyohuishwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kupitia Fomu
CMO 4 iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi.

12.-(1) Endapo kampuni itashindwa kuchukua hatua
yoyote ndani ya muda unaotakiwa kama ilivyoelekezwa
kufanya na Ofist, lesent ya kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha inaweza kusimamishwa kutokana na kutotekelezwa
kwa hatua na kama kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itashindwa kutekeleza ndani ya miezi mitatu ya
kusimamishwa huko, Ofisi inaweza kubatilisha leseni.
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Rejesta na
tangazo kwa
umma

(2) Ofisi, kwa mamlaka yake au kwa maombi ya mtu
yeyote mwingine mwenye maslahi, inaweza kufuta leseni ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha endapo-

(a) kwa maoni ya Ofisi, kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha inakiuka au inashindwa kufuata
masharti yoyote ya Sheria na Kanuni hizt;

(b) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
haifany1 kazi tena, au haiwawakilishi wenye
hakimiliki wa daraja lolote la kazi ambalo leseni
ilitolewa;

(c) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
imeshindwa kutoa taarifa ambazo, kama
zingejulikana wakati wa kushughulikia maombi
yake ya leseni, zingeweza kusababisha kukataliwa
kwa maombi hayo;

(d) Ofis1 imepata taarifa ambazo haikuwa mazijua
wakati wa kutathmini maombi ya leseni, au
matukio ya baadaye ambayo, iwapo Ofisi ingepata
fursa ya kuyatathmini, ingekuwa ni kigezo cha
kukataliwa kwa maombi ya kupatiwa leseni; au

(e) kwa jambo lingine lolote, Ofisi imejiridhisa uwepo
wa sababu za msingi na za kutosheleza kukataa
maomb1 ya leseni ya kutoa huduma ya ukusanyaji
na ugawaji wa mirabaha:

[sipokuwa kwamba, kabla ya kufuta leseni, Ofisi
itaitaarifu kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa
maandishi kuhusu kusudio lake la kufuta leseni kwa sababu
tltyopo katika kanuni ndogo ya (1), na kuitaka kampuni, ndani
ya miezi mitata tangu tarehe ya kupewa taarifa, kuwasilisha
maelezo au kusahthisha jambo husika.

13-(1) Ofisi; kwa namna itakavyoona 1nafaa,
itaanzisha na kutunza rejesta ya kampuni za kukusanya na
kugawa mirabaha zitakazopata leseni kwa mujibu wa Sheria
na Kanuni hizi.

(2) Mara baada va kutoa leseni, Ofisi itawezesha
kuchapishwa kwa tangazo la kawaida kwa umma kupitia
Gazeti la Serikali au Gazeti linalosambazwa kwa wingi,
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa kila daraja
la kaz1 linalohusika na leseni.
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SEHEMU YA TATU
MAADILI YA KAMPUNI ZA KUKUSANYA NA KUGAWA
MIRABAHA

Maadili ya 14 -(1) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika
kampuntkWa g anuni hizi, kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
ujumla _ ; punt y y g

itaonyesha kwa umma-

(a) hati va usajili kama kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha:;

(b) nyaraka za msingi za utawala kama katiba ya
kampuni, sheria na kanuni au hati ya idhini;

(c) orodha ya wajumbe wote wa menejimentt;

(d) jina na anwani ya mwenyekiti, wajumbe wengine
wa menejimenti na maafisa wengine wa taasist,

(e) haki au kundi la haki za hakimiliki katika kundi
mahsusi la kaz1 ambalo lesen1 imetolewa kwaajili
hiyo;

(f) kanuni zote zilizotengenezwa na kampunt,

(g) ripoti ya mwaka na hesabu zilizokaguliwa kama
zilivyoidhinishwa na mkutano mkuu wa mwaka;

(h) muundo wa makubaliano ya lesent;

(1) maelezo yote vya lesent zilizopo 1sipokuwa
maelezo ya lesent yenye taarifa za sir1 za
kibiashara;

(J)) kampuni za kigeni ambazo zina makubaliano ya
kukusanya mirabaha na maelezo ya makubaliano
tofautt na vifungu vyenye taarifa za sir1 za
kibiashara; na

(k) maelezo ya  malalamiko au  migogoro
tliyowasilishwa.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha

itahakikisha kuwa wanachama-

(a) wanahudumiwa bila ubaguzi na kwamba
inawashughulikia kwa uwazi;

(b) wakati wanapojiunga na kampuni au wakati
wowote wanapohitaji, wanapewa nakala ya
nyaraka za utawala za kampuni zikiwemo katiba
va kampuni, kanuni za kampunm, hati 1dhini,
kanuni za ushuru na kanuni za ugawaji wa
mirabaha;
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(c) wanapewa nakala ya waraka unaoainisha wajibu
na majukumu ya kila mjumbe wa menejiment: ya
kampunt; na

(d) wanafahamishwa au kujengewa uelewa kuhusu-
(1) wvigezo vya kukokotoa mirabaha itakayolipwa
kwa wanachama;

(1) namna na idadi ya malipo kwa wanachama;

na

(111) hali ya jumla ya makato kutokana na jumla
ya mapato kabla ya kugawa.

(3) Kila mfanyakazi wa kampuni -

(a) atatekeleza majukumu yake bila ya upendeleo,
ubaguzi au chuki;

(b) hatofanya au kusababisha kufanyika kwa tendo
lolote la ukosefu wa uaminifu, udanganyifu au
tendo lolote lililokinyume cha sheria dhidi ya
kampuni na wanachama wake;

(c) atatwakilisha kampuni kwa uaminifu, kwa heshima
na kwa kufuata sheria;

(d) ataonyesha na kuhimiza viwango vya juu vya
utendaji wa kampuni 1li kuongeza imani ya
wananchi kwa kampuni;

(e) atashaur1 na kuhamasisha usuluhish1 wa migogoro
badala ya kufungua kesi mahakamani au
kuendeleza kesi 1kiwa kesi hiyo inaweza
kutatuliwa kwa njia ya haraka, kwa usawa na kwa
njia inayofaa.

SEHEMU YA NNE

UANACHAMA NA USIMAMIZI WA KAMPUNI YA KUKUSANYA

Uanachama
katika
kampuni ya
kukusanya
na kugawa
mirabaha

NA KUGAWA MIRABAHA

15-(1) Uanachama wa kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha utawekwa wazi kwa wenye hakimiliki
wote, wa ndani au nje ya nchi, kwa madaraja ya kazi au daraja
la hakimiliki ambalo kampuni inaombea leseni au ina leseni
ya kazi kwa mujibu wa Kanuni hizi.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha

haitaweka shart1 la kumtaka mwanachama kuiunda kampuni
kama wakala pekee wa ukusanyaj1 au wakala kwa madhumuni
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Kanuni za
uanachama
wa kampuni
ya
kukusanya

na kugawa
mirabaha

mengine yoyote tofauti na madhumuni ya kusimamia haki za
wanachama kwa kuzingatia mipaka ya leseni ya kampuni kwa
mujibu wa Kanuni hizi

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
haitaweka sharti la lazima kwa mwanachama kukabidhi kwa
kampuni haki ya kukusanya mirabaha kutoka kwa makampuni
va kukusanya mirabaha ya kigeni yanayojishughulisha na
ukukusanyaji kama kampuni hiyo.

(4) Ofisi 1naweza, endapo i1meridhika kwamba
kampuni 1nakiuka kanuni hii, kutoa onyo kwa maandishi au
kuitaka kampuni au maatisa wake kusahihisha ukiukaji huo
ndani ya muda utakaowekwa.

16 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itawakubal1 kama wanachama wake-

(a) wenye haki miliki wa ndani na nje ya nchi, kwa

kadri itakavyokuwa;

(b) vwvombo vinavyowakilisha wenye hakimiliki
itkijumuisha kampuni nyingine za kukusanya na
kugawa mirabaha au vyama vya wenye hakimiliki,

watakaotimiza masharti ya uanachama yaliyotajwa katika
kanuni na katiba ya kampuni.

(2) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itakataa kukubali maombi ya uanachama, itatoa
sababu za kukataa kwake kwa maandishi kwa mwenye
hakimiliki.

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba masharti yake ya uanachama-

(a) siyo ya upendeleo, ni ya uwazi na yasiyokuwa ya

kibaguzi;

(b) yamejumuishwa katika kanuni na katiba ya
kampuni; na

(c) yanafahamika kwa umma.

(4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
inaweza kuweka ada ya uanachama kwa wanachama wake:

[sipokuwa kwamba, ada ya uanachama itakuwa ni ile
iliyokubaliwa katika mkutano mkuu wa wanachama na

kuidhinishwa na Ofisi.

13

(%] CamScanner


https://v3.camscanner.com/user/download

Kanuni Za Hakimiliki Na Hakishiriki (Kampuni Za Ukusanyaji Na Ugawaji wa

Mirabaha)

Tangazo la Serikali Na. 215 (Linaendelea.)

Kujitoa
uanachama

Ushiriki wa
wanachama

Mikutano ya
kampuni za
kukusanya
na kugawa

mirabaha

17 Mwanachama, baada ya kutoa taarifa ya nia yake
va kujitoa, atakuwa na haki ya kujivua uanachama wake
kwenye kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha au
hakimiliki alizotoa kwa kampuni kuhusiana na kazi zake:

Isipokuwa kwamba, Kampuni ya kukusanya na
kugawa Mirabaha ambayo uanachama wake uko chini ya
idad1 ya wajumbe thelathini kutokana na wanachama kujitoa,
itaitaarifu Ofisi ndani ya siku saba, na itasajili idadi ya
wanachama mayohitajika ndani ya siku kumi na nne tangu
siku va taarifa kutolewa

18. Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha -

(a) itahakikisha kwamba kanuni na katiba ya kampuni
inatoa taratibu zinazofaa na kuwezesha ushiriki wa
wanachama wake katika kufanya uamuzi;

(b) itahakikisha kwamba uwakilishi wa makundi
mbalimbali ya wanachama katika mchakato wa
kufanya uamuzi ni1 wa haki na wenye uwiano;

(c) itawaruhusu wanachama wake, na wenye
hakimiliki ambao si0 wanachama 1la wana
uhusiano wa kisheria wa moja kwa moja na
kampuni kwa mujibu wa sheria, leseni au utaratibu
mwingine wa kimkataba kuwasiliana na wenye
hakimiliki kwa madhumuni ya kutumia haki za
wanachama; na

(d) itaweka na kutunza kumbukumbu za wanachama
wake na kuzihuisha mara kwa mara

19.-(1) Kwa kuzingatia Kanuni hizi na sheria nyingine
za usimamizi wa makampuni nchini, kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha itaitisha mkutano wa wanachama wake
angalau mara mbili kwa mwaka.

(2) Mkutano mkuu wa kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha utaamua-

(a) kuhusu marekebisho yoyote katika kanuni na
katiba ya kampuni, na masharti ya uanachama ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha;

(b) kuhusu uteuzi na kufukuzwa kwa viongozi wa
kampuni, kupitia utendaji wa viongozi na
kuidhinisha malipo yao na marupurupu mengine:
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Haki ya
kupiga kura

Ripoti za
mikutano

(c) kuhusu kanuni za ugawaj1 wa kias1 wanachostahili
wanachama na wenye hakimiliki;

(d) kuhusu kanuni za matumizi vya kiasi
kisichogawanywa;

(e) kuhusu kanuni ya uwekezaj1 katika mapato ya
hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki;

(f) kanuni kuhusu makato kutoka kwenye mapato ya
hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki;

(g) kuhusu sera ya usimamizi na udhibit: wa hatart;

(h) kuhusu uidhinishajt wa umiliki wowote, uuzaji au
utozaji wa mali zisizohamishika; na

(1) kuhusu kuidhinisha uunganishaji wa kampuni na
ushirikiano na kampuni nyingine zinazofanana
nazo.

(3) Mwenyekiti wa kampuni ya kukusanya na kugawa
Mirabaha au, kwa kadri itakavyokuwa, angalau mbili ya tatu
ya wanachama wa kampuni wanaweza kuitisha mkutano
mkuu.

20. Mwanachama katika mkutano mkuu atakuwa na
haki va kupiga kura kwa kufuata vigezo vifuatavyo:

(a) 1dad1 ya kazi zilizosajiliwa; au

(b) kiasi kilichopokelewa au kinachostahili kulipwa

kwa mwanachama,

Isipokuwa kwamba, kigezo hicho kitaamuliwa na
kutumika katika namna ambayo n1 ya haki na inayolingana na
thamani ya hakimiliki zao zinazosimamiwa na kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha.

21. Kila kampuni yenye leseni kwa mujibu wa Kanuni
hiz1 ya kufanya kazi kama kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha 1tatoa ripoti yenye kumbukumbu na uamuzi
uliofanywa katika kila mkutano wa mkutano mkuu na Bodi
il zingizwe kwenye daftari maalumu lililowekwa kwa
madhumuni hayo, na nakala ya ripoti iliyothibitishwa
itawasilishwa katika Ofisi pale Ofisi itakapoihitaji.
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Hesabu,
ripoti ya
mwaka na
ukaguzi

Muundo na
maudhui ya
ripoti ya
mwaka

22 (1) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itaweka hesabu sahihi kulingana na viwango vya
kawaida vya uhasibu.

(2) Ofisi, itakapoona ni lazima, inaweza wakati
wowote kumteua mkaguzi wa hesabu 1l1 akague hesabu za
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, na gharama za
ukaguzi huo zitalipwa na kampuni husika.

(3) Endapo kutokana na uchunguzi wa hesabu zozote
au ukaguzi wa hesabu Ofis1 itaona kwamba kosa lolote chini
ya sheria yoyote limefanywa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha au na yeyote kati ya maafisa wake, Ofisi
inaweza kusababisha kufunguliwa kwa kesi ya jinai dhidi ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha au maafisa wa
kampuni waliobainika kufanya kosa hilo.

(4) Endapo afisa ametiwa hatiani kwa kosa kama
ilivyoelezwa katika kifungu kidogo cha (3), Ofisi itaitaka
kampuni kumsimamisha afisa huyo 1l1 asiendelee kutekeleza
majukumu aliyokuwa akitekeleza mara kabla ya kutiwa
hatiani.

23 -(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 53D cha Sheria,
kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, ndani ya
miez1 mitatu baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha,
itawasilisha katika Ofisi, ripoti ya mwaka kwa mwaka huo
ikiambatana na nakala ya hesabu za kampuni zilizokaguliwa
za mwaka huo.

(2) Ripoti ya mwaka mayorejelewa katika kanuni
ndogo ya (1) itakuwa na-

(a) ripot1 ya kina ya shughuli za kampuni katika

mwaka huo;

(b) orodha ya wanachama wa kampuni hadi mwishoni

mwa mwaka wa fedha;

(c) jumla ya kiasi cha mirabaha kilichokusanywa na

kampunt;

(d) kiasi cha mirabaha kilicholipwa na kampuni kwa

kila mwanachama;

(e) kiasi cha fedha kilichotumiwa na kampuni katika

utawala na uendeshaji;

(f) majina, anwani ya posta na ya makazi ya wakaguzi

wa kampuni;
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Akaunt1 ya
akiba
maalumu

Muda wa
kuhifadhi
fedha
kwenye
akaunti ya
akiba

maalumu

(g) kias1 cha fedha kilichotumika kwa shughuli za
kyamii;

(h) mirabaha ambayo haikugawiwa na sababu za
kutoigawa;

(1) majina, anwani na kazi za viongozi wa kampuni
waliopo kwa wakati huo; na

(J) taarifa nyingine zozote muhimu kama ambavyo
Ofisi itahitaji.

24 -(1) Kampun: vya ukusanyaji wa mirabaha
itaanzisha akaunti ya akiba maalumu baada ya kufanya
jitthada zote katika kubainisha wenye hakimiliki wa kazi
zinazohusika ambazo zitatumika, pamoja na mambo
mengine, kushikilia hisa yoyote ya kiasi kinachogawanywa,
ambacho hakiwezi kutengwa au kugawanywa kwa sababu
zifuatazo:

(a) kampuni imepoteza mawasiliano na mwanachama

anayehusika;

(b) mtu mwenye sifa anayestahili sio mwanachama
kwa wakati huo;

(c) endapo mwanachama au wakala wake hayupo au
hapatikan1 kwa urahisi, mwenye hakimiliki
anayehusika au wakala anayestahili kias1 hicho
hapatikant;

(d) kuna mgogoro katika hakimiliki;

(e) sehemu vya fedha =zilizokusanywa haziwezi
kugawiwa mara moja kutokana na kutokuwepo
kwa taarifa za kutosha kwa ajili ya mgawanyo.

(2) Endapo fedha katika akaunti: ya akiba maalumu
inabidi zigawanywe, Kampuni itagawa fedha kwa kuzingatia
data bora zilizopo kabla ya kuisha muda kwa kipindi hicho
maalumu.

25 -(1) Endapo kiasi chochote cha fedha kinabakia
bila kugawanywa kwa kipindi cha miaka mitatu, kampuni
itagawa fedha hizo kwa urar1 kwa pande zote zinazopokea
mirabaha wakati wa mgao wa miaka mitatu iliyopita wa
kampuni

(2) Kiasit kinachobakia kwenye akaunti ya akiba
maalumu wakati wa kipindi maalumu kumalizika kitaingia

kwenye mapato ya jumla kwa ajili ya kugawanywa kuhusiana
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Wajibu wa
kuripoti wa
kampuni za
kukusanya

na kugawa
mirabaha

Wajibu wa

kutoa taarifa

kwa

watumiaji wa

hakimiliki

na kipindi kinachohusika cha kutoa taarifa ya fedha au kipindi
kilichositishwa kama hilo linatokea 1li kulingana na
kumalizika kwa muda wa kipindi hicho maalumu.

26.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha,
ndani ya siku kumi na nne baada ya kuanzishwa, itaitaarifu
Ofis1 na kuikabidhi taarifa kuhusiana na-

(a) mabadiliko va kanuni na katiba ya kampuni au

kanuni zozote za ndani;

(b) kupitisha ushuru na mabadiliko mengine yoyote;

(c) makubaliano ya uwakilishi wa pande mbili na
kampuni za ukusanyaji za kigent,

(d) mabadiliko yoyote katika makubaliano va
kiwango cha uanachama;

(e) uamuzi wowote katika mahakama au mashauri
rasmi ambapo kampuni inahusika, endapo Ofisi
itahitaji; na

(f) nyaraka zozote, ripoti au taarifa ambazo Ofisi
itahitaj1.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itatarisha na kuwasilisha katika Ofis1 nyaraka zifuatazo
kuhusiana na uendeshaji wake kwa mwaka uliotangulia
ifikapo tarehe 1 Jula1 ya kila mwaka-

(a) ripoti ya jumla ya shughuli zake: na

(b) ripoti ya mwaka ya fedha zilizokaguliwa ambayo,
pamoja na mambo mengine, itacleza-

(1) jumla ya mapato katika kipindi cha ripoti;

(11) jumla ya fedha na aina ya matumizi kwa
ujumla; na

(i) malipo ya mirabaha kwa wanachama
kulingana na sera ya ugawaji ya kampuni.

27.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itawapa watumiaji wa kazi za hakimiliki, au mwanachi
yeyote, taarifa za msingi kuhusu huduma zao kwa maandishi
pale watakapoziomba.

(2) Taarifa chini ya kanuni ndogo va (1) itajumuisha-

(a) maelezo ya hakimiliki au amma ya hakimiliki

Inazozisimamia;
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Gharama za
uendeshaji
wa kampuni

(b) utaratibu uliopo wa leseni ya kampuni ya
usimamizi wa hakimiliki 1kijjumuisha ushuru,
vigezo na masharti ya leseni kwa makundi yote ya
watumiaji, na

(c) taarifa nyingine muhimu ambazo zinaweza
kuhitajika.

(2) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha inataka kubadilisha viwango vya ushuru kwa kundi
lolote la watumiaji, itawataarifu watumiaji hao kupitia njia
ambayo ni rahisi kwao kupata taarifa hiyo.

(3) Endapo Ofisi imeridhika kwamba kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha inakiuka masharti yoyote ya
kanuni ndogo vya (1) na (2), kampuni na maafisa wake
wanaweza kustahili kupata onyo la maandishi na kutakiwa
kurekebisha ukiukaji huo ndani ya muda utakaotajwa.

(4) Kampun: ya kukusanya na kugawa mirabaha
itakayoshindwa kurekebisha ukiukaji ndani ya muda
uliotajwa italipa faini ya shilingi milioni mbili zitakazotokana
na gharama za uendeshaj1 wa kampuni.

28 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
inaweza kuzuia makato ya lazima kutoka katika kiasi
kilichokusanywa au ilichopokea 1l1 kufidia gharama zozote
ilizozitumia katika kutekeleza majukumu yake, na makato
yatakayozuiwa yatakuwa ndani ya kikomo kitakachoamuliwa
na bodi ya wakurugenzi ya kampuni kulingana na ukomo wa
asilimia 30 ya jumla ya mirabaha na ada zilizokusanywa
katika mwaka ambao makato yanafanyika

(2) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (1), Waziri, baada
ya kupokea maombi ya maandishi kutoka kwa kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha, inaweza kuidhinisha makato
ya zaid1 ya asilimia 30 ya jumla ya mapato ya kampuni 1li
kufidia matumizi ya kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha.

(3) Endapo kampuni imezidisha ukomo wa matumizi
yake yaliyoidhinishwa kama ilivyoelezwa katika kanuni
ndogo va (I) na (2), kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha na afisa wake yeyote anayehusika na ukiukwaji huo
atastahili karipio au onyo la maandishi na kutakiwa
kurekebisha ukiukwaji huo ndani ya muda utakaotajwa na
Ofist.
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Usimamizi
wa kazi na
mgongano
wa maslahi

(4) Ofisi inaweza kusitisha matumizi au kuifuta lesenti
ya kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 1wapo
kampuni  itashindwa  kurekebisha  ukiukaji  kama
inavyohitajika katika kanuni ndogo va (3).

29 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba mtu yeyote anayesimamia biashara zake
anafanya hivyo katika namna ya uvangalifu, kwa kutumia
taratibu zinazokubalika za kiutawala, kihasibu na mifumo ya
udhibitt wa ndani.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itaandaa na kutumia taratibu-

(a) kwa ajili ya kuepuka migongano ya maslahi; na

(b) endapo migongano ya maslahi haiwezi kuepukika,
kubainisha, kusimamia, kufuatilia na kufichua
migongano ya maslahi iliyopo au inayoweza
kutokea katika namna ya kuizuia isiathir1 vibaya
maslahi ya ukusanyaji wa wenye hakimiliki
wanaowakilishwa na kampunit

(3) Taratibu zinazorejelewa katika kanuni ndogo ya
(2) zitajumuisha taarifa ya mwaka itakayotolewa katika
mkutano mkuu na mtu aliyetajwa katika kanuni ndogo ya (1)
ikieleza-

(a) maslahi yoyote katika kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha:;

(b) malipo yoyote yaliyopokelewa katika mwaka wa
fedha uliotangulia kutoka kwa kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha ikijumuisha
manufaa ya vitu na aina nyingine za manufaa;

(c) kiasi chochote kilichopokelewa katika mwaka wa
fedha uliotangulia kama mwenye hakimiliki
kutoka kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha; na

(d) tamko kuhusiana na mgogoro wowote uliopo au
unaoweza kutokea kati ya-

(1) maslahi yoyote binafsi na yale ya kampuni
ya kukusanya na kugawa mirabaha; na
(11) madeni yoyote yanayodaiwa kwa kampuni
ya kukusanya na kugawa mirabaha na
ushuru unaodaiwa na mtu mwingine
yeyote.
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(4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba taratibu zake =za mafunzo kwa
wafanyakazi, mawakala na wawakilishi zinajumuisha
mafunzo yanayofaa kuhusu mwenendo unaoendana na wajibu
wake kwa mujibu wa Kanuni hizi.

SEHEMU YA TANO

UTOAJI LESENI, UKUSANYAIJI NA UGAWAIJI WA MIRABAHA

Haki va
wenye leseni
na upangajl
wa ada

30 -(1) Kila kampuni itawatendea wenye leseni kwa
haki, uvaminifu, bila upendeleo na kwa heshima na
kuhakikisha kwamba shughuli zake na wenye leseni ni za
uwazi zaidi

(2) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itazingatia yafuatayo wakati wa kuandaa mpango wa bei:

(a) ada ya leseni iwe ya haki na ya kuridhisha;

(b) kuzingatia thamani ya haki za kazi;

(c) madhmuni na namna ambayo haki zinapaswa

kutumiwa; na

(d) uamuzi wowote muhimu wa mahakama na baraza.

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha na
mtumiaji-

(a) watajadiliana utoaj1 lesen1 kwa haki kwa ma

njema; na

(b) watajadiliana kwa nia njema bei kwa hakimiliki za

kipekee na hakimiliki za malipo kuhusiana na-

(1) thamani ya kiwuchumi ya matumizi ya
hakimiliki katika biashara kwa kuzingatia
upeo wa matumizi ya kazi na jambo lingine
lolote linalohusika;

(11) thamani ya kiuchumi vya huduma
inayotolewa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha; na

(111) ongezeko la thamani linalotolewa na mtoa
huduma yeyote na watu binafsi; na

(c) itamtaarifu mtumiaji kwa maandishi vigezo

vinavyotumika kuweka be1 zilizotajwa katika aya
(b) ya kanuni ndogo ya (1).
(4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha-
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